Skip Ribbon Commands
Skip to main content

Thông tin chi tiết

Thông tin trả lời
Sở Tư pháp
Kính thưa ban Tư Pháp tỉnh Hà Nam Kính thưa toàn thể cán bộ Tư Pháp Tôi có một kiến nghị về hộ nghèo đáng nhẽ Bố Mẹ tôi được hưởng,nhưng đến nay chưa có động thái gì,tôi biết và hiểu có lý do của nó nên tôi mới có thư kiến nghị như thế này Tóm tắt về gia đình Bố Mẹ tôi có 7 người con Và năm nay cũng ngoài 80 tuổi hết Các anh chị đều đi khai hoang và đi làm kinh tế để mưu sinh Hiện tại Bố Mẹ tôi đang không ở cùng với ai cả,và hoàn cảnh tất khó khăn,thu nhập không có mặc dù cũng trải qua chiến đấu, Nhưng đó là vấn đề khác,mà thu nhập cả Bố và Mẹ tôi không có thu nhập nào ngoài thu nhập tiền tuổi già Vậy tôi muốn hỏi Bố mẹ tôi có được hưởng chính sách của chính phủ về hộ nghèo không?? Nhà của Bố Mẹ cũng rất sập sệ Tôi khẩn thiết mong được sự giúp đỡ của chính quyền về kiến nghị cuae tôi. Cảm ơn!ban Tư Pháp
BÙI CAO CHÍ
Xóm 6,xã Tiên Phong,huyện Duye Tiên,tỉnh Hà Nam
09/02/2019
(Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)
Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ ngày 19 tháng 11 năm 2015 về việc ban hành chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2016-2020 quy định:
“Điều 2. Chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có mức sống trung bình áp dụng cho giai đoạn 2016-2020
1. Hộ nghèo
a) Khu vực nông thôn: Là hộ đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 700.000 đồng trở xuống;
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên”.
Như vậy, để thuộc diện hộ nghèo thì hộ gia đình bố mẹ bạn phải thỏa mãn một trong các tiêu chí nêu trên.
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi!

Thống kê Hỏi - Đáp
Tổng số câu hỏi:5301
Câu hỏi mới nhận:0
Câu hỏi đang trả lời:1
Câu hỏi đã trả lời:5300
Lĩnh vực được quan tâm nhất
  • Chính sách nhà nước
  • Công chức
  • Thủ tục hành chính
  • Công chức
  • Thủ tục hành chính
  • Doanh nghiệp