Skip Ribbon Commands
Skip to main content

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký hợp đồng lao động với nhân viên Việt Nam bằng ngoại tệ (USD) thì có vi phạm ...

Giải đáp pháp luật Hỗ trợ pháp lý cho Doanh nghiệp  
Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký hợp đồng lao động với nhân viên Việt Nam bằng ngoại tệ (USD) thì có vi phạm Bộ luật Lao động Việt Nam không?

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Theo Khoản 3, Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động quy định: “Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối”.

Căn cứ quy định trên, trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký kết hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam.​