Skip Ribbon Commands
Skip to main content

Về giấy phép khai thác khoáng sản làm VLXD?

Giải đáp pháp luật Hỗ trợ pháp lý cho Doanh nghiệp  
Về giấy phép khai thác khoáng sản làm VLXD?
Trong trường hợp nào thì khai thác, chế biến khoáng sản làm VLXD thông thường không phải xin giấy phép khai thác?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 64 Luật Khoáng sản 2010: Tổ chức, cá nhân khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường không phải đề nghị cấp Giấy phép khai thác khoáng sản trong các trường hợp sau đây:

a) Khai thác trong diện tích đất của dự án đầu tư xây dựng công trình đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc cho phép đầu tư mà sản phẩm khai thác chỉ được sử dụng cho xây dựng công trình đó.

Trước khi tiến hành khai thác khoáng sản, tổ chức, cá nhân phải đăng ký khu vực, công suất, khối lượng, phương pháp, thiết bị và kế hoạch khai thác tại Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

b) Khai thác trong diện tích đất ở thuộc quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân để xây dựng các công trình của hộ gia đình, cá nhân trong diện tích đó.

Tuy nhiên, Tổ chức, cá nhân khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường quy định tại điểm a khoản 2 Điều này phải nộp tiền cấp quyền khai thác khoáng sản.​