Cải cách hành chính | Trả lời kết quả Thủ tục hành chính | Diễn Đàn Công an Hà Nam Lắng Nghe Ý Kiến Nhân Dân | Hòm Thư Tố Giác Tội Phạm | Văn bản quy phạm pháp luật | Thủ tục hành chính
Chế độ với trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ - 29/08/2016

(Chinhphu.vn) – Ban Quản lý chợ Đông Hà, tỉnh Quảng Trị có trường hợp bà Dương Thị Xít, sinh ngày 5/6/1961, làm việc được 20 năm, thời gian đóng BHXH là 19 năm 11 tháng, 1 tháng không đóng BHXH do nghỉ ốm. Ngày 5/6/2016 bà Xít đã đủ 55 tuổi, nhưng không đủ điều kiện nghỉ hưởng chế độ hưu.

Để tạo điều kiện cho người lao động được hưởng chế độ hưu trí, Ban Quản lý chợ Đông Hà đã kéo dài hợp đồng lao động (HĐLĐ) với bà Xít đến hết tháng 7/2016 cho đủ 20 năm đóng BHXH. Sau đó Ban Quản lý làm thủ tục nghỉ hưu, tuy nhiên bà Xít không chấp thuận và xin chấm dứt HĐLĐ trong tháng 6/2016.

Vậy, nếu Ban Quản lý chợ Đông Hà không thoả thuận được thời gian kéo dài thời hạn HĐLĐ đối với bà Xít và ra quyết định chấm dứt HĐLĐ thì có phải thanh toán trợ cấp thôi việc cho bà Xít không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo Khoản 1, Điều 48 của Bộ luật Lao động, khi HĐLĐ chấm dứt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10, Điều 36 của Bộ luật Lao động thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Căn cứ vào quy định nêu trên và nội dung câu hỏi về trường hợp của bà Xít, bà Dương Thị Xít và Ban Quản lý chợ Đông Hà thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại Khoản 3, Điều 36 của Bộ luật Lao động thì Ban Quản lý chợ Đông Hà có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho bà Xít theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn.

Bà Xít có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo đúng quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động thì Ban Quản lý chợ Đông Hà có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho bà Xít. Trường hợp bà Xít đơn phương chấm dứt HĐLĐ không đúng quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động (trái pháp luật) thì không được hưởng trợ cấp thôi việc.

Do không có HĐLĐ của bà Xít và thỏa ước tập thể lao động của Ban Quản lý chợ Đông Hà nên Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội không có căn cứ để trả lời cụ thể. Do đó, đề nghị Ban Quản lý chợ Đông Hà liên hệ với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Trị để được hướng dẫn.

 

Theo Báo CAND
Tin, bài mới hơn
Thủ tướng chỉ đạo triển khai kênh thông tin tương tác giữa Chính phủ với người dân, doanh nghiệp - 09/04/2017
Ban Chỉ đạo Cải cách hành chính tỉnh đánh giá kết quả quý I/2017 - 09/04/2017
Quy định mới về việc phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí - 14/02/2017
Tăng cường công tác thi hành án dân sự - 07/02/2017
Một số chính sách mới bắt đầu có hiệu lực từ tháng 2/2017 - 07/02/2017
Công an tỉnh Hà Nam: THÔNG BÁO - 21/01/2017
Tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân trong giải quyết TTHC - 22/12/2016
Quyết liệt thực hiện Đề án “Đơn giản hoá giấy tờ công dân” - 22/12/2016
Tập huấn công tác phòng, chống tệ nạn xã hội năm 2016 - 30/11/2016
Các tin, bài khác
Tạo môi trường đầu tư bình đẳng, thuận lợi và minh bạch - 23/04/2014
Đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính thuế, hải quan - 31/03/2014
Đột phá công nghệ và thủ tục hành chính có lợi cho dân - 24/03/2014
Công an tỉnh: Điện tử hoá tàng thư tờ khai căn cước công dân - 03/03/2014
Hướng dẫn thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu một số hàng hóa - 21/02/2014
Quyết liệt thực hiện Đề án “Đơn giản hoá giấy tờ công dân” - 13/02/2014
CATP Hà Nội đột phá cải cách hành chính - Đến tận nhà dân hướng dẫn thủ tục - 29/07/2013
Hải Phòng: Bước đầu khai thác, sử dụng hiệu quả hệ thống thư điện tử công vụ của thành phố - 14/05/2013
Nâng cao nhận thức cán bộ Đoàn về cải cách hành chính nhà nước - 14/05/2013
Tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin trong cải cách hành chính - 14/05/2013
Liên kết các trang khác
Thư viện ảnh
Skip to main content